08 3949 1039 - 0969 541 541
Thống kê truy cập
Thống kê truy cập

ONLINE: 19

Số lượt truy cập: 430975
Đối tác tiêu biểu
Quảng cáo

Hỏi đáp

Câu hỏi thường gặp

Câu hỏi:
Lương của giám đốc công ty TNHH 1 thành viên(do pháp nhân làm chủ)

E chào anh chị, Anh chị cho e hỏi 1 chút là, công ty mẹ của e bên Hàn thành lập ra công ty ở bên VN (người đại diện theo pháp luật bên cty mẹ tên là Yoo làm giám đốc hiện vẫn cư trú tại Hàn và không trực tiếp điều hành công ty ở VN), tuy nhiên ông giám đốc tên Yoo này hàng tháng vẫn nhận lương tại công ty của e, bên e đang khấu trừ 20% thuế TNCN cho ông ý. Anh chị tư vấn giúp e là tiền lương của ông Yoo này có được tính vào chi phí hợp lý không ạ? E đang rất bối rối vấn đề này vì thông tư không nói rõ nên e không biết phải làm sao cho đúng. Rất mong nhận được hồi âm của anh chị. E chào anh chị nhé


Trả lời:

Chào bạn!

Điểm d Mục 2.6 Điều 6 Thông tư 78 có nêu rõ các chi phí không được tính vào chi phí hợp lý:

d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị mà những người này không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh.

Do đó, bạn xem trên giấy phép kinh doanh: người đại diện pháp luật đồng thời là Giám đốc thì tiền lương không được tính vào chi phí hợp lý

Trân trọng


Gửi câu hỏi

Tiêu đề:
Tiêu để không được bỏ trống
Họ và tên:
Nhập họ và tên
Email:
Email không được bỏ trốngEmail định dạng không đúng
Nội dung:
Vui lòng nhập nội dung