08 3949 1039 - 0969 541 541
Thống kê truy cập
Thống kê truy cập

ONLINE: 26

Số lượt truy cập: 384813
Đối tác tiêu biểu
Quảng cáo

Hỏi đáp

Câu hỏi thường gặp

Câu hỏi:
Chi tiền cho lao động nữ

Các khoản chi thêm cho lao động nữ, người dân tộc thiểu số được tính vào chi phí được quy định như thế nào?


Trả lời:

Chào bạn!

Theo khoản điểm 2.9, khoản 2, Điều 6 TT 78/2014/TT-BTC hướng dẫn:

a) Các khoản chi thêm cho lao động nữ được tính vào chi phí được trừ bao gồm:

- Chi cho công tác đào tạo lại nghề cho lao động nữ trong trường hợp nghề cũ không còn phù hợp phải chuyển đổi sang nghề khác theo quy hoạch phát triển của doanh nghiệp.

Khoản chi này bao gồm: học phí (nếu có) + chênh lệch tiền lương ngạch bậc (đảm bảo 100% lương cho người đi học).

- Chi phí tiền lương và phụ cấp (nếu có) cho giáo viên dạy ở nhà trẻ, mẫu giáo do doanh nghiệp tổ chức và quản lý.

- Chi phí tổ chức khám sức khoẻ thêm trong năm như khám bệnh nghề nghiệp, mãn tính hoặc phụ khoa cho nữ công nhân viên.

- Chi bồi dưỡng cho lao động nữ sau khi sinh con lần thứ nhất hoặc lần thứ hai.

- Phụ cấp làm thêm giờ cho lao động nữ trong trường hợp vì lý do khách quan người lao động nữ không nghỉ sau khi sinh con, nghỉ cho con bú mà ở lại làm việc cho doanh nghiệp được trả theo chế độ hiện hành; kể cả trường hợp trả lương theo sản phẩm mà lao động nữ vẫn làm việc trong thời gian không nghỉ theo chế độ.

b) Các khoản chi thêm cho người dân tộc thiểu số được tính vào chi phí được trừ bao gồm: học phí đi học (nếu có) cộng chênh lệch tiền lương ngạch bậc (đảm bảo 100% lương cho người đi học); tiền hỗ trợ về nhà ở, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người dân tộc thiểu số trong trường hợp chưa được Nhà nước hỗ trợ theo chế độ quy định.

Các khoản chi được trừ trên đây, nếu chi không đúng đối tượng, không đúng mục đích hoặc mức chi vượt quá quy định thì các khoản chi không đúng, chi vượt mức quy định sẽ không được hạch toán vào chi phí khi tính thu nhập chịu thuế TNDN.

Trân trọng!


Gửi câu hỏi

Tiêu đề:
Tiêu để không được bỏ trống
Họ và tên:
Nhập họ và tên
Email:
Email không được bỏ trốngEmail định dạng không đúng
Nội dung:
Vui lòng nhập nội dung